Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một chất có khả năng phát ra ánh sáng phát quang với tần số f = 6.1014 Hz. Khi dùng các ánh sáng

Câu hỏi số 400877:
Vận dụng

Một chất có khả năng phát ra ánh sáng phát quang với tần số f = 6.1014 Hz. Khi dùng các ánh sáng có bước sóng nào dưới đây để kích thích thì chất này không thể phát quang?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:400877
Phương pháp giải

Bước sóng:  \(\lambda = \frac{c}{f}\)

Điều kiện để làm phát quang là bước sóng ánh sáng kích thích phải nhỏ hơn hoặc bằng bước sóng của ánh sáng phát quang:  

\({\lambda _{kt}} \le {\lambda _{hq}}\)

Giải chi tiết

Bước sóng của ánh sáng phát quang:

\({\lambda _{pq}} = \frac{c}{{{f_{pq}}}} = \frac{{{{3.10}^8}}}{{{{6.10}^{14}}}} = 0,{5.10^{ - 6}}m = 0,5\mu m\)

Điều kiện để làm phát quang là bước sóng ánh sáng kích thích phải nhỏ hơn hoặc bằng bước sóng của ánh sáng phát quang:  

\({\lambda _{kt}} \le {\lambda _{hq}} \Rightarrow {\lambda _{kt}} \le 0,5\mu m\)

Nên:  λ1 = 0,58μm; λ2 = 0,76 μm không thể gây phát quang.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com