Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Thủy phân 324 gam tinh bột với hiệu suất của phản ứng là 75%, khối lượng glucozơ thu được

Câu hỏi số 406722:
Thông hiểu

Thủy phân 324 gam tinh bột với hiệu suất của phản ứng là 75%, khối lượng glucozơ thu được là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:406722
Phương pháp giải

Để đơn giản ta coi tinh bột là C6H10O5.

PTHH: C6H10O5 + H2O → C6H12O6

Từ số mol C6H10O5 suy ra số mol C6H12O6 theo lý thuyết.

Tính lượng C6H12O6 thực tế: mC6H12O6 (thực tế) = mC6H12O6 (lý thuyết).H%.

 

Giải chi tiết

Để đơn giản ta coi tinh bột là C6H10O5.

nC6H10O5 = 324/162 = 2 mol

C6H10O5 + H2O → C6H12O6

2 mol →                   2 mol

⟹ mC6H12O6 (lý thuyết) = 2.180 = 360 gam

⟹ mC6H12O6 (thực tế) = 360.75% = 170 gam.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com