Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho một mẫu hợp kim K - Ba tác dụng với nước (dư), thu được dung dịch X và 3,36 lít H2 (ở

Câu hỏi số 410533:
Vận dụng

Cho một mẫu hợp kim K - Ba tác dụng với nước (dư), thu được dung dịch X và 3,36 lít H2 (ở đktc). Thể tích dung dịch axit HCl 2M cần dùng để trung hoà dung dịch X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:410533
Phương pháp giải

Trong phản ứng của KL với nước ta luôn có: nOH- = 2.nH2

Trong phản ứng trung hòa ta có: nH+ = nOH-

Giải chi tiết

Ta có: nH2 = 0,15 mol

Trong phản ứng của KL với nước ta luôn có: nOH- = 2.nH2 = 0,3 mol

Trong phản ứng trung hòa ta có: nH+ = nOH- = 0,3 mol = nHCl

→ Vdd HCl = nHCl : CM = 0,3 : 2 = 0,15 lít = 150 ml.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com