Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 16,6 gam hỗn hợp bột gồm Mg và Zn tác dụng với dung dịch H2SO4 (loãng) dư, thu được 7,84 lít

Câu hỏi số 558216:
Vận dụng

Cho 16,6 gam hỗn hợp bột gồm Mg và Zn tác dụng với dung dịch H2SO4 (loãng) dư, thu được 7,84 lít H2 (đktc). Khối lượng Mg và Zn trong hỗn hợp trên lần lượt là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:558216
Phương pháp giải

- Đặt ẩn là số mol mỗi kim loại.

- Lập hệ phương trình:

+ Khối lượng hỗn hợp (1).

+ Áp dụng công thức nhanh: nH2 = k/2.nKL (k là hóa trị của kim loại) (2).

Giải hệ tìm được số mol mỗi kim loại.

- Tính khối lượng mỗi kim loại.

Giải chi tiết

Đặt nMg = x và nZn = y (mol)

- Ta có: mhh = 24x + 65y = 16,6 (1)

- Công thức nhanh: nMg + nZn = nH2 ⟹ x + y = 0,35 (2)

Giải hệ (1) và (2) được: x = 0,15 và y = 0,2.

⟹ mMg = 0,15.24 = 3,6 gam và mZn = 0,2.65 = 13 gam.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com