Một vật được ném xiên từ mặt đất với vận tốc ban đầu có độ lớn \({v_0} = 50\,\,m/s\).
Một vật được ném xiên từ mặt đất với vận tốc ban đầu có độ lớn \({v_0} = 50\,\,m/s\). Khi lên tới điểm cao nhất, vận tốc của vật có độ lớn là 40 m/s. Bỏ qua sức cản của không khí, lấy \(g = 10\,\,m/{s^2}\). Tính tầm cao và tầm xa của vật.
Đáp án đúng là: A
Quảng cáo
Tốc độ của vật: \(v = \sqrt {{v_x}^2 + {v_y}^2} \)
Vật lên tới điểm cao nhất có: \({v_y} = 0\)
Vận tốc của vật theo phương ngang: \({v_x} = {v_0}\cos \alpha \)
Tầm cao của vật: \(H = \dfrac{{{v_0}^2{{\sin }^2}\alpha }}{{2g}}\)
Tầm xa của vật: \(L = \dfrac{{2{v_0}^2\sin \alpha \cos \alpha }}{g}\)
Đáp án cần chọn là: A
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












