Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Mẹ mua 2 kg táo và 3 kg xoài hết 180 000 đồng. Biết rằng 1 kg táo đắt hơn 1 kg xoài 15 000 đồng.

Câu hỏi số 613470:
Vận dụng

Mẹ mua 2 kg táo và 3 kg xoài hết 180 000 đồng. Biết rằng 1 kg táo đắt hơn 1 kg xoài 15 000 đồng. Hỏi bao nhiêu tiền 1 kg táo?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:613470
Phương pháp giải

Thế 2 kg táo bằng 2 kg xoài, tính số ki-lô-gam xoài, số tiền phải trả. Từ đó tính giá 1 kg xoài, 1 kg táo.

Giải chi tiết

2 kg táo đắt hơn 2 kg xoài là:

\(15000 \times 2 = 30000\) (đồng)

Thay 2 kg táo bằng 2 kg xoài thì tổng số tiền mẹ phải trả là:

\(180000 - 30000 = 150000\) (đồng)

Khi đó số ki-lô-gam xoài mẹ mua là:

\(2 + 3 = 5\) (kg)

Giá tiền 1 kg xoài là:

\(150000:5 = 30000\) (đồng)

Giá tiền 1 kg táo là:

\(30000 + 15000 = 45000\) (đồng)

Đáp số: 45 000 đồng.

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K14 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 5 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 5 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com