Một con lắc đơn có vật treo khối lượng m = 0,01 kg mang điện tích \(q = + 5\mu C\), được
Một con lắc đơn có vật treo khối lượng m = 0,01 kg mang điện tích \(q = + 5\mu C\), được coi là điện tích điểm. Con lắc dao động điều hòa với biên độ góc \({\alpha _0} = 0,14\,\,rad\) trong điện trường đều, vecto cường độ điện trường có độ lớn \(E = {10^4}\,\,V/m\) và hướng thẳng đứng xuống dưới. Lấy \(g = 10\,\,m/{s^2}\). Lực căng của dậy treo tại vị trí con lắc có li độ góc \(\alpha = 0,1\,\,rad\) xấp xỉ bằng
Đáp án đúng là: C
Quảng cáo
Bài toán con lắc đơn dao động điều hoà có thêm tác dụng của ngoại lực.
Chu kì con lắc đơn: \(T = 2\pi \sqrt {\dfrac{l}{{g'}}} \) với \(\overrightarrow {g'} = \overrightarrow g + \overrightarrow a \)
Đáp án cần chọn là: C
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












