Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc TN THPT và ĐGNL HCM - Ngày 07-08/02/2026
↪ TN THPT - Trạm 3 ↪ ĐGNL HCM
Giỏ hàng của tôi

Một loại khí gas dùng trong sinh hoạt có hàm lượng phần trăm theo khối lượng như sau: butane

Câu hỏi số 651174:
Vận dụng

Một loại khí gas dùng trong sinh hoạt có hàm lượng phần trăm theo khối lượng như sau: butane 99,40% còn lại là pentane. Nhiệt độ cháy của các chất lần lượt là 2654 kJ và 3,6.106 J và để nâng nhiệt độ của 1 gam nước (D = 1 g/mL) lên 1°C cần 4,16 J. Khối lượng gas cần dùng để đun sôi 1 lít nước nói trên từ 25 °C lên 100 °C là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:651174
Phương pháp giải

Phân tích dữ liệu đề bài

Giải chi tiết

Nhiệt lượng cần cung cấp để đun sôi 1 lít H2O = 1000 gam từ 25 oC lên 100 oC là

Q = 1000. 4,16. (100 – 25) =312000 J = 312 KJ

Gọi m là khối lượng gas cần dùng

\({n_{{C_4}{H_{10}}}} = \dfrac{{0,994m}}{{58}}\); \({{\rm{n}}_{{{\rm{C}}_{\rm{5}}}}}_{{{\rm{H}}_{{\rm{12}}}}}{\rm{ = }}\dfrac{{{\rm{0,006}}{\rm{.m}}}}{{{\rm{72}}}}\)

Nhiệt lượng tỏa ra khi đốt cháy m gam gas trên là

\(\dfrac{{{\rm{0,994 }}{\rm{. m}}}}{{{\rm{58}}}}{\rm{ }}{\rm{. 2654}}\)+ \(\dfrac{{{\rm{0,006 }}{\rm{. m}}}}{{{\rm{72}}}}{\rm{ }}{\rm{. 3,6 }}{\rm{. 1}}{{\rm{0}}^{\rm{3}}}\)= 312m = 6,81 gam

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>> 2K9 Học trực tuyến - Định hướng luyện thi TN THPT, ĐGNL, ĐGTD ngay từ lớp 11 (Xem ngay) cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng, tiếp cận sớm các kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com