Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Hai bạn Thuận và Nhi cùng đi ăn vặt tại chợ đêm trên phố đi bộ của thành phố Phan Rang –

Câu hỏi số 721358:
Thông hiểu

Hai bạn Thuận và Nhi cùng đi ăn vặt tại chợ đêm trên phố đi bộ của thành phố Phan Rang – Tháp Chàm. Mỗi bạn ăn 2 cái bánh cuốn và uống 1 ly sinh tố như nhau. Khi trả tiền, hai bạn đã phải trả tổng số tiền 120 nghìn đồng. Biết giá 1 ly sinh tố gấp đôi giá của một cái bánh cuốn. Hỏi giá của 1 cái bánh cuốn là bao nhiêu?

Quảng cáo

Câu hỏi:721358
Phương pháp giải

Gọi giá của một chiếc bánh cuốn là \(x\) (nghìn đồng) \(\left( {0 < x < 60} \right)\)

Từ đó biểu diễn các đại lượng chưa biết theo ẩn và các đại lượng đã biết.

Giải chi tiết

Gọi giá của một chiếc bánh cuốn là \(x\) (nghìn đồng) \(\left( {0 < x < 60} \right)\)

Vì giá của một ly sinh tố gấp đôi giá của một cái bánh cuốn nên giá của một ly sinh tố là \(2x\) (nghìn đồng)

Vì mỗi bạn ăn 2 cái bánh cuốn và uống một ly sinh tố như nhau và phải trả tổng số tiền 120 nghìn đồng nên mỗi bạn phải trả số tiền là: \(120:2 = 60\) (nghìn đồng).

Theo bài ra ta có phương trình: \(2x + 2x = 60 \Leftrightarrow 4x = 60 \Leftrightarrow x = 15(TM)\)

Vậy giá của một cái bánh cuốn là 15 nghìn đồng.

PH/HS 2K10 THAM GIA NHÓM ĐỂ CẬP NHẬT ĐIỂM THI, ĐIỂM CHUẨN MIỄN PHÍ!

>> Học trực tuyến lớp 9 và Lộ trình UP10 trên Tuyensinh247.com Đầy đủ khoá học các bộ sách: Kết nối tri thức với cuộc sống; Chân trời sáng tạo; Cánh diều. Lộ trình học tập 3 giai đoạn: Học nền tảng lớp 9, Ôn thi vào lớp 10, Luyện Đề. Bứt phá điểm lớp 9, thi vào lớp 10 kết quả cao. Hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com