Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Xác suất để một học sinh thắng một ván cờ vua là 40%. Học sinh đó cần

Câu hỏi số 768197:
Thông hiểu

Xác suất để một học sinh thắng một ván cờ vua là 40%. Học sinh đó cần đấu ít nhất bao nhiêu ván cờ vua để xác suất thắng ít nhất một ván lớn hơn 95%?

Đáp án đúng là: 6

Quảng cáo

Câu hỏi:768197
Giải chi tiết

Gọi biến cố thắng một ván cờ vua là \(X.\)

Vậy \(\mathbb{P}\left( X \right) = 40\% ,{\rm{ }}\mathbb{P}\left( {\overline X } \right) = 60\% .\)

Giả sử số ván cờ vua là \(n\)

\( \Rightarrow 1 - {\left[ {\mathbb{P}\left( {\overline X } \right)} \right]^n} = 1 - 0,{6^n} > 0,95 \Leftrightarrow n > {\log _{0,6}}(1 - 0,95) \approx 5,86\)

Vậy \(n = 6.\)

Đáp án cần điền là: 6

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com