Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một học sinh ôn thi tốt nghiệp và ghi nhớ toàn bộ nội dung một bài học vào ngày đầu tiên.

Câu hỏi số 787368:
Thông hiểu

Một học sinh ôn thi tốt nghiệp và ghi nhớ toàn bộ nội dung một bài học vào ngày đầu tiên. Giả sử lượng kiến thức còn nhớ sau $t$ ngày (khi chưa ôn tập lại) của học sinh này được xác định bởi công thức $R(t) = 100 \cdot e^{- 0,3t},R(t)$ tính bằng phần trăm. Hỏi sau bao nhiêu ngày thì lượng kiến thức còn nhớ là $30\rm{\%}$ ? (làm tròn kết quả đến hàng đơn vị)

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:787368
Phương pháp giải

Thay $R = 30$ tìm t

Giải chi tiết

Thay $R = 30$ vào $R(t) = 100 \cdot e^{- 0,3t}$ ta được

$\left. 100 \cdot e^{- 0,3t} = 30\Leftrightarrow e^{- 0,3t} = 0,3\Leftrightarrow - 0,3t = \ln 0,3\Leftrightarrow t = 4,01 \right.$

Vậy sau 4 ngày thì học sinh còn nhớ 30% kiến thức đã học

Đáp án cần điền là: 4

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com