Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc TN THPT và ĐGNL HCM - Ngày 07-08/02/2026
↪ TN THPT - Trạm 3 ↪ ĐGNL HCM
Giỏ hàng của tôi

Dựa vào dữ liệu dưới đây, thí sinh lựa Đáp án: một phương án đúng theo yêu cầu của câu

Dựa vào dữ liệu dưới đây, thí sinh lựa Đáp án: một phương án đúng theo yêu cầu của câu sau

Một vật chuyển động trong $3$ giờ với vận tốc $v$ (km/h) phụ thuộc vào thời gian $t$ (giờ), đồ thị của hàm vận tốc được cho như hình vẽ. Trong thời gian $1$ giờ kể từ khi vật bắt đầu chuyển động, đồ thị hàm vận tốc của nó là một phần của parabol có đỉnh $S(2\,;\,\, 9)$, khoảng thời gian còn lại đồ thị là một đoạn thẳng song song với trục hoành.

A blue line on a black background

Description automatically generated

Trả lời cho các câu 1, 2 dưới đây:

Câu hỏi số 1:
Thông hiểu

Sau $30$ phút kể từ khi bắt đầu chuyển động, gia tốc của vật là bao nhiêu km/h2 ?

Đáp án đúng là: A

Câu hỏi:852602
Phương pháp giải

Lập công thức tính vận tốc của vật theo t.

Giải chi tiết

Ta có: $v(t) = at^{2} + bt + c,0 \leq t \leq 1$

Thay $t = 0;v = 4$ ta được: $4 = c$

Thay $t = 2;v = 9$ ta được: $\left. 9 = 4a + 2b + c\Rightarrow 4a + 2b = 5 \right.$

Lại có: $\left. \dfrac{- b}{2a} = 2\Rightarrow 4a + b = 0 \right.$

$\left. \Rightarrow a = - \dfrac{5}{4};b = 5;c = 4 \right.$

$\left. \Rightarrow v(t) = - \dfrac{5}{4}t^{2} + 5t + 4 \right.$

$\left. \Rightarrow a(t) = v'(t) = - \dfrac{5}{2}t + 5 \right.$

Tại $t = 0,5$: $a = - \dfrac{5}{2}.0,5 + 5 = 3,75$

Đáp án cần chọn là: A

Câu hỏi số 2:
Thông hiểu

Một vật chuyển động trong $3$ giờ với vận tốc $v$ (km/h) phụ thuộc vào thời gian $t$ (giờ), đồ thị của hàm vận tốc được cho như hình vẽ. Trong thời gian $1$ giờ kể từ khi vật bắt đầu chuyển động, đồ thị hàm vận tốc của nó là một phần của parabol có đỉnh $S(2\,;\,\, 9)$, khoảng thời gian còn lại đồ thị là một đoạn thẳng song song với trục hoành.

A blue line on a black background

Description automatically generated

Quãng đường mà vật đi được được trong $3$ giờ (làm tròn đến hàng phần trăm) là

Đáp án đúng là: A

Câu hỏi:852603
Phương pháp giải

Giải phương trình lượng giác khi $F = 0,25$

Giải chi tiết

Tại $t = 1$: $v(1) = - \dfrac{5}{4}.1^{2} + 5.1 + 4 = 7,75$

$S = {\int\limits_{0}^{3}{v(t)dt}} = {\int\limits_{0}^{1}{v(t)dt}} + {\int\limits_{1}^{3}{v(t)dt}}$

$= {\int\limits_{0}^{1}{\left( {- \dfrac{5}{4}t^{2} + 5t + 4} \right)dt}} + {\int\limits_{1}^{3}{7,75dt}} \approx 21,58$

Đáp án cần chọn là: A

Quảng cáo

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K8 Chú ý! Lộ Trình Sun 2026 - 3IN1 - 1 lộ trình ôn 3 kì thi (Luyện thi 26+ TN THPT, 90+ ĐGNL HN, 900+ ĐGNL HCM, 70+ ĐGTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com.Đầy đủ theo 3 đầu sách, Thầy Cô giáo giỏi, luyện thi theo 3 giai đoạn: Nền tảng lớp 12, Luyện thi chuyên sâu, Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com