Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Theo kết quả từ trạm nghiên cứu khí hậu tại địa phương $X$, xác suất để một ngày mưa là

Câu hỏi số 968464:
Vận dụng

Theo kết quả từ trạm nghiên cứu khí hậu tại địa phương $X$, xác suất để một ngày mưa là 0,6; nếu ngày có mưa thì xác suất có sương mù là 0,4; nếu ngày không mưa thì xác suất có sương mù là 0,2. Gọi $A$ là biến cố "Ngày có mưa" và $B$ là biến cố "Ngày có sương mù". Tính xác suất ngày có mưa nhưng không có sương mù.

Đáp án đúng là: 0,36

Quảng cáo

Câu hỏi:968464
Phương pháp giải

Sử dụng công thức xác suất của biến cố hợp hoặc biến cố giao. Xác suất cần tìm là $P(A \cap \overline{B})$.

Giải chi tiết

Ta có $P(A) = 0,6$. Xác suất có sương mù khi mưa là $\left. P(B \middle| A) = 0,4 \right.$.

Xác suất không có sương mù khi mưa là $\left. P(\overline{B} \middle| A) = 1 - P(B \middle| A) = 1 - 0,4 = 0,6 \right.$.

Xác suất để ngày có mưa và không có sương mù là $\left. P(A \cap \overline{B}) = P(A) \cdot P(\overline{B} \middle| A) = 0,6 \cdot 0,6 = 0,36 \right.$.

Đáp án cần điền là: 0,36

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com