Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hidrat hóa có xúc tác 3,36 lit C2H2(dktc) thu được hỗn hợp A ( hiệu suất phản ứng 60%). Cho hỗn

Câu hỏi số 187934:
Vận dụng

Hidrat hóa có xúc tác 3,36 lit C2H2(dktc) thu được hỗn hợp A ( hiệu suất phản ứng 60%). Cho hỗn hợp A tác dụng với AgNO3/NH3 thu được m gam kết tủa. Giá trị của  m là :

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:187934
Phương pháp giải

Phản ứng hidrat hóa axetilen: C2H2 + H2O → CH3CHO

Thu được C2H2 dư và CH3CHO

Khi cho hỗn hợp A phản ứng với AgNO3:

C2H2 → Ag2C2

CH3CHO → 2Ag

Giải chi tiết

nC2H2 = 0,15 mol

C2H2 + H2O → CH3CHO

=> nCH3CHO = nC2H2.H% = 0,09 mol ; nC2H2 dư = 0,06 mol

C2H2 → Ag2C2

CH3CHO → 2Ag

=> mkết tủa = mAg2C2 + mAg = 33,84g

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com