Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt 10 cm3 một hiđrocacbon bằng 80 cm3 oxi (lấy dư). Sản phẩm thu được sau khi cho hơi nước

Câu hỏi số 195986:
Vận dụng

Đốt 10 cm3 một hiđrocacbon bằng 80 cm3 oxi (lấy dư). Sản phẩm thu được sau khi cho hơi nước ngưng tụ còn 65 cm3 trong đó có 25 cm3 oxi dư. Các thể tích đó trong cùng điều kiện. CTPT của hiđrocacbon là:

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:195986
Phương pháp giải

Tính được thể tích CO2 và O2

Số C = VO2/Vhidrocacbon = ?

BTNT “O” => VH2O = 2VO2 pư - 2VCO2 => Số H = 2VH2O/Vhidrocacbon = ?

=> CTPT

Giải chi tiết

Ngưng tụ hơi nước => Còn 65cm3 mà có 25cm3 oxi dư => 65 cm3 là của CO2 và O2

=> VCO2  = 65 – 25 = 40 cm3 

=> Số C =VCO2/Vhidrocacbon = 4

=> VO2 pứ = 80 – 25 = 55 cm3

BTNT “O” => VH2O = 2VO2 pư - 2VCO2 = 2.55 – 2.40 = 30 => Số H = 2VH2O/Vhidrocacbon = 2.30/10 = 6

=> CTPT: C4H6

Đáp án B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com