Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 7,2 gam FeO tan hoàn toàn vào dung dịch H2SO4 đặc thấy thoát ra V lít khí SO2 ( ở đktc). Giá trị

Câu hỏi số 231901:
Vận dụng

Cho 7,2 gam FeO tan hoàn toàn vào dung dịch H2SO4 đặc thấy thoát ra V lít khí SO2 ( ở đktc). Giá trị của V là:

 

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:231901
Phương pháp giải

Viết các quá trình cho và nhận e:

Fe+2 → Fe+3 + 1 e

S+6  + 2e → S+4

Áp dụng định luật bảo toàn e => n FeO = n SO2  . 2

Giải chi tiết

n FeO = 0,1 mol

Áp dụng định luật bảo toàn e: n FeO = n SO2  . 2   => n SO2  = 0,05 mol

=> V SO2 = 0,05 . 22,4 = 1,12 lít

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com