Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một sóng cơ học lan truyền trên một sợi dây dẫn với tần số 500Hz, người ta thấy khoảng

Câu hỏi số 372457:
Vận dụng

Một sóng cơ học lan truyền trên một sợi dây dẫn với tần số 500Hz, người ta thấy khoảng cách giữa 2 điểm gần nhau nhất dao động cùng pha là 80cm. Vận tốc truyền sóng trên dây là:

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:372457
Phương pháp giải

Khoảng cách giữa hai điểm gần nhau nhất dao động cùng pha bằng λ.

Vận tốc truyền sóng: \(v = \dfrac{\lambda }{T} = \lambda f\)

Giải chi tiết

Khoảng cách giữa hai điểm gần nhau nhất dao động cùng pha là: \(\lambda  = 80cm\)

Vận tốc truyền sóng trên dây là: \(v = \lambda f = 80.500 = 40\,000cm/s = 400m/s\)

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com