Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hết 34,8 gam FexOy bằng dung dịch HNO3 loãng, thu được dung dịch A. Cho dung dịch NaOH dư vào

Câu hỏi số 400570:
Vận dụng

Hòa tan hết 34,8 gam FexOy bằng dung dịch HNO3 loãng, thu được dung dịch A. Cho dung dịch NaOH dư vào dung dịch A. Kết tủa thu được đem nung ở nhiệt độ cao cho đến khối lượng không đổi. Dùng H2 dư để khử hết lượng oxit tạo thành sau khi nung, thu được 25,2 gam chất rắn. FexOy

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:400570
Phương pháp giải

Sơ đồ phản ứng: \(F{e_x}{O_y}\xrightarrow{{ + HN{O_3}}}ddA\xrightarrow{{ + ddNaOH}}Fe{(OH)_3} \downarrow \xrightarrow{{{t^0}}}F{e_2}{O_3}\xrightarrow{{ + {H_2}}}Fe\)

⟹ Chất rắn sau khi khử bằng H2 là Fe

- Tính được số mol Fe → số mol Fe trong oxit

- Tính khối lượng O trong oxit: mO (oxit) = moxit - mFe → số mol O trong oxit

- Tính tỉ lệ x : y = nFe : nO → công thức oxit sắt

Giải chi tiết

Sơ đồ phản ứng: \(F{e_x}{O_y}\xrightarrow{{ + HN{O_3}}}ddA\xrightarrow{{ + ddNaOH}}Fe{(OH)_3} \downarrow \xrightarrow{{{t^0}}}F{e_2}{O_3}\xrightarrow{{ + {H_2}}}Fe\)

⟹ Chất rắn sau khi khử bằng H2 là Fe

⟹ mFe = 25,2 gam ⟹ nFe(oxit) = 25,2/56 = 0,45 mol

⟹ mO (oxit) = moxit - mFe = 34,8 - 25,2 = 9,6 (g) ⟹ nO(oxit) = 9,6/16 = 0,6 mol

Ta có: x : y = nFe : nO = 0,45 : 0,6 = 3 : 4

Vậy công thức oxit là Fe3O4.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com