Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 90 gam glucozơ lên men rượu với hiệu suất 80%, thu được V lít khí CO2. Giá trị của V

Câu hỏi số 401634:
Thông hiểu

Cho 90 gam glucozơ lên men rượu với hiệu suất 80%, thu được V lít khí CO2. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:401634
Phương pháp giải

Tính số mol glucozơ ban đầu

Suy ra số mol glucozơ phản ứng: nC6H12O6  = nC6H12O6 .H%

PTHH: C6H12O6 \(\xrightarrow{{len\,men,{t^0}}}\) 2C2H5OH + 2CO2

Từ PTHH ta tính số mol CO2 dựa vào số mol C6H12O6 pư ⟹ giá trị của V.

Giải chi tiết

nC6H12O6  = 90 : 180 = 0,5 (mol).

Vì %H = 80% nên nC6H12O6  = nC6H12O6 .H% = 0,5.80% = 0,4 (mol).

PTHH: C6H12O6 \(\xrightarrow{{len\,men,{t^0}}}\) 2C2H5OH + 2CO2

Theo PTHH: nCO2 = 2nC6H12O6 = 2.0,4 = 0,8 (mol)

→ VCO2 (đktc) = 0,8.22,4 = 17,92 (lít).

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com