Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 11,9 gam hỗn hợp Zn, Al bằng dung dịch H2SO4 đặc nóng vừa đủ, thu được 7,616

Câu hỏi số 420546:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn 11,9 gam hỗn hợp Zn, Al bằng dung dịch H2SO4 đặc nóng vừa đủ, thu được 7,616 lít SO2 (đktc); 0,64 gam lưu huỳnh và dung dịch X chứa m gam muối. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:420546
Phương pháp giải

- Đặt ẩn là số mol của mỗi kim loại

- Quá trình trao đổi e:

Zn0 → Zn+2 + 2e                                 S+6 + 2e → S+4 (SO2)

Al0 → Al+3 + 3e                                  S+6 + 6e    → S0

- Lập hệ phương trình:

+ Khối lượng của hỗn hợp kim loại

+ Bảo toàn e

Giải chi tiết

nSO2 = 7,616 : 22,4 = 0,34 mol

nS = 0,64 : 32 = 0,02 mol

Đặt nZn = x và nAl = y (mol)

Zn0 → Zn+2 + 2e                                 S+6 + 2e → S+4 (SO2)

x →                2x                                         0,68 ←      0,34

Al0 → Al+3 + 3e                                  S+6 + 6e    → S0

y →               3y                                          0,12 ← 0,02

Từ khối lượng của hỗn hợp và bảo toàn e ta có hệ phương trình:

\(\left\{ \begin{array}{l}65{\rm{x}} + 27y = 11,9\\2{\rm{x}} + 3y = 0,68 + 0,12\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}x = 0,1\\y = 0,2\end{array} \right.\)

Bảo toàn Zn ⟹ nZnSO4 = nZn = 0,1 mol

Bảo toàn Al ⟹ nAl2(SO4)3 = ½.nAl = 0,1 mol

⟹ mmuối = 0,1.161 + 0,1.342 = 50,3 gam.

Đáp án cần chọn là: D

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com