Cho 18,4 gam hỗn hợp Mg, Fe phản ứng với dung dịch HNO3 dư, chỉ thu được sản phẩm khử là
Cho 18,4 gam hỗn hợp Mg, Fe phản ứng với dung dịch HNO3 dư, chỉ thu được sản phẩm khử là 5,824 lít hỗn hợp khí NO, N2 (đktc) có khối lượng bằng 7,68 gam. Khối lượng của Fe và Mg lần lượt là
Đáp án đúng là: D
Quảng cáo
nkhí = nNO + mN2 = 5,824/22,4 ; mkhí = 30.nNO + 28.mN2 ⟹ số mol mỗi khí.
Số mol Mg và Fe lần lượt là x,y.
Mg0 → Mg+2 + 2e
x 2x
Fe0 → Fe+3 + 3e
y 3y
N+5 + 3e → N+2
N+5 + 5e → N0
AD ĐLBT e ta có: ne cho = ne nhận ⟹ 2x + 3y = 3nNO + 10nN2
mhhKL = 24x + 56y = 18,4.
Từ hệ 2 pt ⟹ x,y ⟹ khối lượng mỗi kim loại.
Đáp án cần chọn là: D
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












