Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một hiđrocacbon X cộng hợp với axit HCl theo tỉ lệ mol 1:1 tạo sản phẩm Y có thành phần khối

Câu hỏi số 445926:
Vận dụng

Một hiđrocacbon X cộng hợp với axit HCl theo tỉ lệ mol 1:1 tạo sản phẩm Y có thành phần khối lượng cho là 55,039%. Công thức phân tử của X là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:445926
Phương pháp giải

Gọi công thức X là CxHy → Y là CxHy+1Cl.

Từ phần trăm khối lượng Cl trong Y suy ra mối liên hệ x và y.

Chọn cặp (x; y) phù hợp.

Giải chi tiết

Gọi công thức X là CxHy → Y là CxHy+1Cl.

Ta có: \(\% {m_{Cl}} = \dfrac{{35,5}}{{{M_Y}}}.100\%  = 55,039\%  \to {M_Y} = 64,5\)

⟹ 12x + (y + 1) + 35,5 = 64,5

⟹ 12x + y = 28

⟹ x = 2, y = 4 thỏa mãn.

Vậy CTPT của X là C2H4.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com