Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nhúng thanh Fe vào dung dịch CuSO4 sau một thời gian nhấc thanh Fe ra rồi sấy khô thấy khối lượng

Câu hỏi số 467431:
Vận dụng

Nhúng thanh Fe vào dung dịch CuSO4 sau một thời gian nhấc thanh Fe ra rồi sấy khô thấy khối lượng của nó tăng 1,6 gam so với ban đầu. Giả sử lượng Cu sinh ra bám hết lên thanh Fe. Khối lượng Cu bám trên lá Fe là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:467431
Phương pháp giải

PTHH: Fe + CuSO4 ⟶ FeSO4 + Cu

Sử dụng tăng giảm khối lượng ⟹ mCu.

Giải chi tiết

PTHH: Fe + CuSO4 ⟶ FeSO4 + Cu

Gọi số mol Fe phản ứng là a (mol)

Nhận thấy 1 mol Fe phản ứng ⟶ 1 mol Cu ⟶ khối lượng chất rắn tăng 8 gam.

                 a mol                                          ⟶ khối lượng chất rắn tăng 1,6 gam.

⟹ a = 1,6/8 = 0,2 mol ⟹ nCu = 0,2 mol.

Vậy mCu = 0,2.64 = 12,8 gam.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com