Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

 Hòa tan hết 13,52 gam hỗn hợp X gồm Mg(NO3)2, Al2O3, Mg và Al vào dung dịch Y gồm NaNO3 và 1,08 mol

Câu hỏi số 542277:
Vận dụng cao

 Hòa tan hết 13,52 gam hỗn hợp X gồm Mg(NO3)2, Al2O3, Mg và Al vào dung dịch Y gồm NaNO3 và 1,08 mol HCl (đun nóng). Sau khi kết thúc phản ứng, thu được dung dịch T chỉ chứa các muối và 3,136 lít hỗn hợp khí Z gồm N2O và H2. Tỉ khối của Z so với He bằng 5. Dung dịch Y tác dụng tối đa với dung dịch chứa 1,14 mol NaOH, lấy kết tủa nung ngoài không khí tới khối lượng không đổi, thu được 9,6 gam chất rắn. Phần trăm khối lượng của Mg đơn chất có trong hỗn hợp X là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:542277
Phương pháp giải

Bảo toàn nguyên tố, bảo toàn điện tích, bảo toàn khối lượng.

Giải chi tiết

\(\mathop {X}\limits_{{13,52(g)}} \left\{ \begin{array}{l}{Mg(N}{{O}_{3}}{{)}_{2}}\\{A}{{l}_{2}}{{O}_{3}}\\{Mg}\\{Al}\end{array} \right.{ + Y}\left\{ \begin{array}{l}{NaN}{{O}_{3}}{:z}\\{HCl:1,08}\end{array} \right. \to \left| \begin{array}{l}{T}\left\{ \begin{array}{l}{M}{{g}^{{2 + }}}{:0,24}\\{A}{{l}^{{3 + }}}{:x}\\{N}{{H}_{4}}^{ + }{:y}\\N{a^ + }:z\\{C}{{l}^ - }{:1,08}\end{array} \right. \xrightarrow[]{+NaOH:1,14} {Mg(OH}{{)}_{2}} \xrightarrow[]{Nung } {MgO:0,24}\\\\{Z}\left\{ \begin{array}{l}{{N}_{2}}{O:0,06}\\{{H}_{2}}{:0,08}\end{array} \right.\\{{H}_{2}}{O}\end{array} \right.\)

Đặt nAl3+ = x; nNH4+ = y; nNa+ = z (mol)

+) BTĐT dd T: 3nAl3+ + 2nMg2+ + nNH4+ + nNa+ = nCl- ⟹ 3x + 2.0,24 + y + z = 1,08 ⟹ 3x + y + z = 0,6 (1)

+) nNaOH = 2nMg2+ + 4nAl3+ + nNH4+ ⟹ 1,14 = 2.0,24 + 4x + y ⟹ 4x + y = 0,66 (2)

+) BTNT H: nHCl = 4nNH4+ + 2nH2 + 2nH2O ⟹ 1,08 = 4y + 2.0,08 + 2nH2O ⟹ nH2O = 0,46 - 2y (mol)

BTKL: mX + mY = mT + mZ + mH2O

⟹ 13,52 + 85z + 1,08.36,5 = 0,24.24 + 27x + 35,5.1,08 + 18.y + 23z + 18(0,46 - 2y) + 0,14.20

⟹ 27x - 18y - 62z = -2,24 (3)

Giải (1), (2) và (3) ⟹ x = 0,16; y = 0,02; z = 0,1.

BTNT N: 2nMg(NO3)2 + nNaNO3 = 2nN2O + nNH4+ ⟹ nMg(NO3)2 = 0,02 (mol)

BTNT Mg: nMg(NO3)2 + nMg = nMgO ⟹ nMg = 0,22 (mol)

⟹ %mMg (X) = (0,22.24/13,52).100% = 39,05%.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com