Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Có 1 g khí hidro được đựng trong bình có thế tích 4 lít. Mật độ phân tử của chất khí đó

Câu hỏi số 721206:
Vận dụng

Có 1 g khí hidro được đựng trong bình có thế tích 4 lít. Mật độ phân tử của chất khí đó là:

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:721206
Phương pháp giải

Mật độ phân tử: \(\mu  = \dfrac{N}{V}\)

Giải chi tiết

Số mol khí hidro là:

\(n = \dfrac{m}{M} = \dfrac{1}{2} = 0,5\left( {mol} \right)\)

Số phân tử khí hidro là:

\(N = n.{N_A} = 0,5.6,{02.10^{23}} = 3,{01.10^{23}}\) (phân tử)

Mật độ phân tử của chất khí đó là:

\(\mu  = \dfrac{N}{V} = \dfrac{{3,{{10.10}^{23}}}}{{{{4.10}^{ - 3}}}} = 7,{525.10^{25}}\) (phân tử/m3)

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com