Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Trong một bình kín 0,35 mol C2H2; 0,65 mol H2 và một ít bột Ni Nung nóng bình một thời gian thu

Câu hỏi số 187982:
Vận dụng

Trong một bình kín 0,35 mol C2H2; 0,65 mol H2 và một ít bột Ni Nung nóng bình một thời gian thu được hỗn hợp khí X có tỷ khối so với H2 bằng 8. Sục X vào dd AgNO3 dư trong NH3 đến pư hoàn toàn thu được hh khí Y và 12 g kết tủa. Hỗn hợp khí Y pư vừa đủ với bao nhiêu mol Br2 trong dung dịch ?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:187982
Phương pháp giải

Bảo toàn số mol liên kết π.

Giải chi tiết

BTKL: m hh đầu = mX => 0,35.26 + 0,65.2 = nX.8.2 => nX = 0,65 mol

=> n giảm = nH2 pư = 0,35 + 0,65 – 0,65 = 0,35 mol

Mặt khác: nC2H2 dư = nAg2C2 = 12 : 240 = 0,05 mol

BT liên kết π: 2nC2H2 bđ = nH2 pư + 2nC2H2 dư + n π(Y) => 2.0,35 = 0,35 + 2.0,05 + n π(Y)

=> n π(Y) = 0,25 mol

=> nBr2 = n π(Y) = 0,25 mol

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com