Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 7,2 gam bột Mg tan hết trong dung dịch hỗn hợp HCl và KNO3 vừa đủ, thu được dung dịch X

Câu hỏi số 192707:
Vận dụng

Cho 7,2 gam bột Mg tan hết trong dung dịch hỗn hợp HCl và KNO3 vừa đủ, thu được dung dịch X chứa m gam muối và khí Y gồm 0,02 mol N2 và 0,1 mol H2. Giá trị của m gần nhất với

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:192707
Phương pháp giải

Bảo toàn electron và bảo toàn điện tích.

Giải chi tiết

Dung dịch muối X có thể chứa NH4+.

Mg → Mg2+ + 2e                  2N+5 + 10e → N2

                                             2H+ + 2e → H2

                                             N+5 + 8e → N-3 (NH4+)

Bảo toàn e: 2nMg = 10nN2 + 2nH2 + 8nNH4+

⟹ nNH4+ = (2nMg - 10nN2 - 2nH2)/8 = 0,025 mol

Do sinh ra khí H2 nên NO3- hết ⟶ Muối chứa: Mg2+, K+, NH4+, Cl-

BTNT "N" ⟹ nKNO3 = 2nN2 + nNH4+ = 0,065 mol = nK+

BTĐT: nCl- = 2nMg2+ + nK+ + nNH4+ = 0,69 mol

⟹ m = mMg2+ + mNH4+ + mK+ + mCl-

          = 7,2 + 0,025.18 + 0,065.39 + 0,69.35,5

          = 34,68 gam.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com