Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Al, Fe vào dung dịch H2SO4 loãng, dư thu dược 10,08 lít khí

Câu hỏi số 192732:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Al, Fe vào dung dịch H2SO4 loãng, dư thu dược 10,08 lít khí (đktc). Biết Fe chiếm 60,87% về khối lượng. Giá trị m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:192732
Phương pháp giải

Đặt nAl = x mol; nFe = y mol.

+) Bảo toàn e: 3nAl + 2nFe = 2nH2 ⟶ phương trình (1)

+) %mFe = 60,87% = 0,6087 ⟶ phương trình (2)

Giải (1), (2) được x và y ⟶ giá trị của m.

Giải chi tiết

Đặt nAl = x mol; nFe = y mol.

+) Bảo toàn e: 3nAl + 2nFe = 2nH2

⟶ 3x + 2y = 2.0,45 (1)

+) %mFe = 60,87% = 0,6087

⟶ \(\dfrac{{56y}}{{27x + 56y}} = 0,6087\) (2)

Giải (1), (2) được: x = 0,2; y = 0,15.

⟶ m = 27.0,2 + 56.0,15 = 13,8 gam.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com