Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam Mg vào dung dịch X gồm 0,03 mol Zn(NO3)2 và 0,05 mol Cu(NO3)2, sau một thời gian thu được 5,25

Câu hỏi số 192753:
Vận dụng

Cho m gam Mg vào dung dịch X gồm 0,03 mol Zn(NO3)2 và 0,05 mol Cu(NO3)2, sau một thời gian thu được 5,25 gam kim loại và dung dịch Y. Cho dung dịch NaOH vừa đủ vào dd Y khối lượng kết tủa thu được là 6,67 gam. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:192753
Phương pháp giải

\(Mg + \left\{ \begin{array}{l}Zn{(N{O_3})_2}\\Cu{(N{O_3})_2}\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}KL\\dd.Y \xrightarrow[]{+NaOH_{vd}}Hidroxit \downarrow  + NaN{O_3}\end{array} \right.\)

Bảo toàn NO3: nNaNO3 = 2nZn(NO3)2 + 2nCu(NO3)2.

Bảo toàn Na: nNaOH = nNaNO3 = nOH (hiđroxit)

BTKL kim loại và ion kim loại: mMg + mZn2+ + mCu2+ = mKL + mKL (hiđroxit)

⟶ giá trị của m.

Giải chi tiết

\(m(g)Mg + \left\{ \begin{array}{l}Zn{(N{O_3})_2}\\Cu{(N{O_3})_2}\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}5,25(g)KL\\dd.Y \xrightarrow[]{+NaOH_{vd}} 6,67(g)Hidroxit \downarrow  + NaN{O_3}\end{array} \right.\)

Bảo toàn NO3: nNaNO3 = 2nZn(NO3)2 + 2nCu(NO3)2 = 0,16 mol

Bảo toàn Na: nNaOH = nNaNO3 = 0,16 mol = nOH (hiđroxit)

BTKL kim loại và ion kim loại:

     mMg + mZn2+ + mCu2+ = mKL + mKL (hiđroxit)

⟺ m + 0,03.65 + 0,05.64 = 5,25 + (6,67 - 0,16.17)

⟺ m = 4,05 gam.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com