Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 3 gam hợp chất hữu cơ X thu được 4,4 gam CO2 và 1,8 gam H2O. Biết tỉ khối

Câu hỏi số 195954:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn 3 gam hợp chất hữu cơ X thu được 4,4 gam CO2 và 1,8 gam H2O. Biết tỉ khối của X so với He (MHe =  4) là 7,5. CTPT của X là:

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:195954
Phương pháp giải

+ BTNT:

nC = nCO2

nH = 2nH2O

+ BTKL: mO = mX – mC – mH => nO

=> CTĐGN

Từ tỉ khối ta suy ra CTPT

Giải chi tiết

+ BTNT:

nC = nCO2 = 0,1 mol

nH = 2nH2O = 0,2 mol

+ BTKL: mO = mX – mC – mH = 3 – 0,1.12 – 0,2.1 = 1,6 g

=> nO = 0,1 mol

Gọi CTĐGN là CxHyOz

x : y : z = 0,1 : 0,2 : 0,1 = 1 : 2 : 1

 => CTĐGN là CH2O

 => CTPT (CH2O)n

Vì MX = 7,5.4 = 30 => n = 1 => X là CH2O

Đáp án D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com