Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 12,1 gam hỗn hợp X gồm metylamin, đimetylamin (tỉ lệ mol 1: 2) phản ứng vừa đủ với 300 ml

Câu hỏi số 215465:
Vận dụng

Cho 12,1 gam hỗn hợp X gồm metylamin, đimetylamin (tỉ lệ mol 1: 2) phản ứng vừa đủ với 300 ml dung dịch HCl 1M, thu được m gam muối. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:215465
Phương pháp giải

Bảo toàn khối lượng

Giải chi tiết

Đặt nCH3NH2 = x mol và n(CH3)2NH = y mol

Ta có: 

m hh = 31x + 45y = 12,1 (1)

x/y = 1/2 (2)

Giải (1) và (2) được x = 0,1 và y = 0,2

=> nN = nCH3NH2 + n(CH3)2NH = 0,1 + 0,2 = 0,3 mol

TQ : R-N + HCl -> R-NHCl

Mol  0,3  ->  0,3

Bảo toàn khối lượng : mamin + mHCl = m muối = 23,05g

Đáp án A  

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com