Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đun nóng 5,18 gam metyl axetat với 100ml dung dịch NaOH 1M đến phản ứng hoàn toàn. Cô cạn dung dịch

Câu hỏi số 219194:
Vận dụng

Đun nóng 5,18 gam metyl axetat với 100ml dung dịch NaOH 1M đến phản ứng hoàn toàn. Cô cạn dung dịch sau phản ứng, thu được m gam chất rắn khan. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:219194
Phương pháp giải

Tính theo PTHH. Chú ý NaOH còn dư nằm trong chất rắn khan.

Giải chi tiết

nCH3COOCH3 = 0,07 mol

nNaOH (bđ) = 0,1 mol

          CH3COOCH3 + NaOH \(\xrightarrow{{{t^o}}}\) CH3COONa + CH3OH

(mol)          0,07 →        0,07 →               0,07

→ mT = mNaOH dư + mCH3COONa = 40.(0,1 - 0,07) + 82.0,07 = 6,94 gam.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com