Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nhiệt phân hoàn toàn 1,88 gam Cu(NO3)2 rồi hấp thụ toàn bộ lượng khí sinh ra bằng nước thu

Câu hỏi số 22457:

Nhiệt phân hoàn toàn 1,88 gam Cu(NO3)2 rồi hấp thụ toàn bộ lượng khí sinh ra bằng nước thu được 2 lít dung dịch X. Tiếp tục thêm 0,04 gam NaOH vào 100 ml dung dịch X  được dung dịch Y. pH của dung dịch X,Y lần lượt là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:22457
Giải chi tiết

Theo bài ra, ta có n_{Cu(NO_{3})_{2}} = 0,01; n_{NaOH} = 0,0001 mol.

Ta có phương trình phản ứng: n_{Cu(NO_{3})_{2}} \rightarrow CuO + 2 NO_{2} + \frac{1}{2}O_{2}

H_{2}O + 2 NO_{2} + \frac{1}{2}O_{2} \rightarrow 2HNO_{3}

H^{+} + OH^{-} \rightarrow H_{2}O

 Từ đây suy ra pH X = -log(0,02:2) = 2 và pH Y = 7

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com