Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hoà tan hoàn toàn 3,6 gam Mg bằng dung dịch chứa 0,42 mol HNO3 (vừa đủ). Sau phản ứng thu được

Câu hỏi số 233061:
Vận dụng cao

Hoà tan hoàn toàn 3,6 gam Mg bằng dung dịch chứa 0,42 mol HNO3 (vừa đủ). Sau phản ứng thu được dung dịch X và 0,56 lít hỗn hợp khí Y gồm N2O và N2 (đktc). Khối lượng muối trong X là:

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:233061
Giải chi tiết

Kiểm tra trong dung dịch X có chứa NH4NO3.

\(Mg \xrightarrow[]{+HNO_3} \left\{ \begin{array}{l}Mg{(N{O_3})_2}\\N{H_4}N{O_3}\end{array} \right. + \mathop Y\limits_{0,025\,(mol)} \left\{ \begin{array}{l}{N_2}\\{N_2}O\end{array} \right. + {H_2}O\)

BTNT N: nHNO3 = 2nMg(NO3)2 + 2nN2 + 2nN2O + 2nNH4NO3

⟹            0,42 = 2.0,15 + 2.(nN2 + nN2O) + 2nNH4NO3

⟹            nNH4NO3 = 0,035 mol

⟹ mX = mNH4NO3 + mMg(NO3)2 = 80.0,035 + 148.0,015 = 25 (g).

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com