Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nhúng thanh kim loại M có hóa trị 2 vào dd CuSO4, sau 1 thời gian lấy thanh kim loại ra thấy khối

Câu hỏi số 244364:
Vận dụng cao

Nhúng thanh kim loại M có hóa trị 2 vào dd CuSO4, sau 1 thời gian lấy thanh kim loại ra thấy khối lượng giảm 5% .Mặt khác nhúng thanh kim loại trên vào dd Pb(NO3)2 sau 1 thời gian thấy khối lượng tăng 7,1% . Biết rằng, số mol CuSO4, Pb(NO3)2 tham gia ở  2 trường hợp như nhau . Xác định M?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:244364
Phương pháp giải

Giả sử số mol của CuSO4, Pb(NO3)2  là 1 mol, khối lượng thanh kim loại là m gam

M  + CuSO4  → MSO4  + Cu

1             1                          1

mgiảm = M - 64  = 0,05%m (1)            

M+ Pb(NO3)2 → M(NO3)2  + Pb

1             1                              1

mtăng = 207 - M = 7,1%m (1)

(1) + (2)  => m, M

Giải chi tiết

Giả sử số mol của CuSO4, Pb(NO3)2  là 1 mol, khối lượng thanh kim loại là m gam

M  + CuSO4  => MSO4  + Cu

1             1                          1

mgiảm = M - 64  = 0,05%.m (1)            

M+ Pb(NO3)2  => M(NO3)2  + Pb

1             1                                 1

mtăng = 207 - M = 7,1%.m (2)

Lấy (1) + (2) => 143 = 7,15%.m 

=> m= 2000 gam

=> Thay vào (1)  => M = 65  (Zn)

Chú ý khi giải

HS không làm theo phương pháp quy đổi thì sẽ rất khó để giải bài tập này

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com