Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol hợp chất hữu cơ X gồm C, H,O thu được 26,4 gam CO2 và 5,4 gam nước.

Câu hỏi số 249288:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol hợp chất hữu cơ X gồm C, H,O thu được 26,4 gam CO2 và 5,4 gam nước. Biết X chỉ chứa 1 nhóm -OH. X  là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:249288
Phương pháp giải

Vì X chỉ chứa 1 nhóm -OH ⟹ Gọi CTPT của X là CxHyO

Bảo toàn nguyên tố C và H ⟹ x và y ⟹ CTPT của X.

Giải chi tiết

Vì X chỉ chứa 1 nhóm -OH ⟹ Gọi CTPT của X là CxHyO

X + O2 ⟶ CO2 + H2O

BTNT C ⟹ x = nCO2/nX = 0,6/0,1 = 6.

BTNT H ⟹ y = 2nH2O/nX = 2.0,3/0,1 = 6.

⟹ CTPT của X là C6H6O.

Vậy X là phenol (C6H5OH).

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com