Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 5,75 gam kim loại kiềm X vào dung dịch H2SO4  loãng, thoát ra 2,8 lít khí H2 (đktc).

Câu hỏi số 263125:
Thông hiểu

Hòa tan hoàn toàn 5,75 gam kim loại kiềm X vào dung dịch H2SO4  loãng, thoát ra 2,8 lít khí H2 (đktc). Kim loại X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:263125
Phương pháp giải

Viết PTHH, tính số mol X theo số mol H2

2X  + H2SO4 → X2SO4 + H2

0,25                           ← 0,125   (mol)

Ta có: 0,25.X = 5,75 => X = ? (Na)

Giải chi tiết

\({n_{{H_2}}} = \frac{{2,8}}{{22,4}} = 0,125\,(mol)\) 

2X  + H2SO4 → X2SO4 + H2

0,25                           ← 0,125   (mol)

Ta có: 0,25.X = 5,75 => X = 23 (Na)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com