Một vật được thả rơi tự do từ độ cao h = 45m so với mặt đất. Bỏ qua lực cản của
Một vật được thả rơi tự do từ độ cao h = 45m so với mặt đất. Bỏ qua lực cản của không khí và lấy g = 10m/s2.
1. Tính thời gian kể từ vật bắt đầu rơi đến khi chạm đất.
2. Tính quãng đường vật rơi trong 2 giây cuối cùng trước khi chạm đất.
Đáp án đúng là: D
Quảng cáo
Thời gian rơi: \(t=\sqrt{\frac{2h}{g}}\)
Quãng đường vật rơi trong n giây : \({{s}_{t=n}}=\frac{1}{2}g.{{n}^{2}}\)
Quãng đường vật rơi trong giây thứ n: \({{s}_{n}}={{s}_{t=n}}-{{s}_{t=n-1}}=\frac{1}{2}g.{{n}^{2}}-\frac{1}{2}g.{{\left( n-1 \right)}^{2}}\)
Đáp án cần chọn là: D
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












