Hòa tan 9,14 gam hỗn hợp X gồm Cu, Mg, Al bằng một lượng vừa đủ dung dịch HCl thu được 7,84
Hòa tan 9,14 gam hỗn hợp X gồm Cu, Mg, Al bằng một lượng vừa đủ dung dịch HCl thu được 7,84 lít khí X (đktc) và 2,54 gam chất rắn Y và dung dịch Z. Cô cạn dung dịch Z thu được m gam muối. Giá trị của m là:
Đáp án đúng là: A
Quảng cáo
Ta có: nH2 = 7,84: 22,4 = 0,35 mol
Chất rắn Y là Cu không phản ứng → mMg, Al = 9,14 - 2,54 = 6,6 gam
Viết phương trình tổng quát:
Kim loại + 2HCl → Muối + H2
0,7 ← 0,35 mol
Ta có: nH2 = 0,35 mol
Theo bảo toàn nguyên tố H ta có: nHCl = 2.nH2
Theo bảo toàn khối lượng: mkim loại + mHCl = mmuối + mH2 → m
Đáp án cần chọn là: A
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












