Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 11,2 gam hỗn hợp Cu, Mg, Fe vào 200 gam  dung dịch gồm  KNO3 6,06% và H2SO4 16,17%,

Câu hỏi số 299121:
Vận dụng cao

Hòa tan hoàn toàn 11,2 gam hỗn hợp Cu, Mg, Fe vào 200 gam  dung dịch gồm  KNO3 6,06% và H2SO4 16,17%, thu được dung dịch X chỉ chứa muối trung hòa của kim loại và hỗn hợp khí Y (trong đó H2 chiếm 25/9 phần trăm về khối lượng). Cho một lượng KOH dư vào X, thu được kết tủa  Z. Nung Z trong không khí đến khối lượng không đổi được 16 gam chất rắn. Nồng độ phần trăm của FeSO4 trong X có giá trị gần nhất với giá trị nào sau đây?

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:299121
Phương pháp giải

Do phản ứng tạo H2 => X không chứa NO3-

\(11,2(g)\left\{ \begin{gathered}
Cu \hfill \\
Mg \hfill \\
Fe \hfill \\
\end{gathered} \right.\xrightarrow{\begin{subarray}{l}
KN{O_3}:0,12 \\
{H_2}S{O_4}:0,33
\end{subarray} }dd\,X\left\{ \begin{gathered}
\left. \begin{gathered}
C{u^{2 + }} \hfill \\
M{g^{2 + }} \hfill \\
F{e^{2 + }} \hfill \\
F{e^{3 + }} \hfill \\
\end{gathered} \right\}11,2(g) \hfill \\
\hfill \\
{K^ + }:0,12 \hfill \\
S{O_4}^{2 - }:0,33 \hfill \\
\end{gathered} \right. + Y\left\{ \begin{gathered}
{H_2}:x\left( {\% {m_{{H_2}}} = \frac{{25}}{9}\% } \right) \hfill \\
Z? \hfill \\
\end{gathered} \right. + {H_2}O:0,33 - x\)

 

Đặt nH2 = x mol

=> m hh khí = 2x : (15/9) . 100 = 72x (g)

BTNT “H”: nH2O = nH2SO4 – nH2 = 0,33 – x (mol)

BTKL: mKL + mKNO3 + mH2SO4 = m muối + m hh khí + mH2O => x

BTKL: m dd sau pư = mKL + m dd (KNO3 + H2SO4) – m khí = ?

Đặt nCu = a; nMg = b; nFe2+ = c; nFe3+ = d

BTĐT: 2nCu2+ + 2nMg2+ + 2nFe2+ + 3nFe3+ = 2nSO42- - nK+

=> (1) theo a, b, c, d

Nung kết tủa đến khối lượng không đổi thu được oxit kim loại:

mO(oxit) = m oxit – mKL = ?

BTe cho quá trình từ KL tạo thành oxit kim loại: 2nCu + 2nMg + 3nFe = 2nO

=> (2) theo a, b, c, d

Lấy (2) – (1) thu được c

=> C% FeSO4

Giải chi tiết

Do phản ứng tạo H2 => X không chứa NO3-

\(11,2(g)\left\{ \begin{gathered}
Cu \hfill \\
Mg \hfill \\
Fe \hfill \\ 
\end{gathered} \right.\xrightarrow{\begin{subarray}{l} 
KN{O_3}:0,12 \\ 
{H_2}S{O_4}:0,33 
\end{subarray} }dd\,X\left\{ \begin{gathered}
\left. \begin{gathered}
C{u^{2 + }} \hfill \\
M{g^{2 + }} \hfill \\
F{e^{2 + }} \hfill \\
F{e^{3 + }} \hfill \\ 
\end{gathered} \right\}11,2(g) \hfill \\
\hfill \\
{K^ + }:0,12 \hfill \\
S{O_4}^{2 - }:0,33 \hfill \\ 
\end{gathered} \right. + Y\left\{ \begin{gathered}
{H_2}:x\left( {\% {m_{{H_2}}} = \frac{{25}}{9}\% } \right) \hfill \\
Z? \hfill \\ 
\end{gathered} \right. + {H_2}O:0,33 - x\) 

Đặt nH2 = x mol

=> m hh khí = 2x : (15/9) . 100 = 72x (g)

BTNT “H”: nH2O = nH2SO4 – nH2 = 0,33 – x (mol)

BTKL: mKL + mKNO3 + mH2SO4 = m muối + m hh khí + mH2O

=> 11,2 + 0,12.101 + 0,33.98 = 11,2 + 0,12.39 + 0,33.96 + 72x + 18(x – 0,33)

=> x = 0,04 mol

=> m hỗn hợp khí = 72x = 2,88 gam

BTKL: m dd sau pư = mKL + m dd (KNO3 + H2SO4) – m khí = 11,2 + 200 – 2,88 = 208,32 gam

Đặt nCu = a; nMg = b; nFe2+ = c; nFe3+ = d

BTĐT: 2nCu2+ + 2nMg2+ + 2nFe2+ + 3nFe3+ = 2nSO42- - nK+

Hay 2a + 2b + 2c + 3d = 2.0,33 – 0,12 = 0,54 (1)

Nung kết tủa đến khối lượng không đổi thu được oxit kim loại:

mO(oxit) = m oxit – mKL = 16 – 11,2 = 4,8 gam

=> nO(oxit) = 0,3 mol

BTe cho quá trình từ KL tạo thành oxit kim loại: 2nCu + 2nMg + 3nFe = 2nO

=> 2a + 2b + 3c + 3d = 2.0,3 = 0,6 (2)

Lấy (2) – (1) thu được c = 0,06 mol

=> nFeSO4 = c = 0,06 mol

=> C% FeSO4 = 4,378% gần nhất với giá trị 4,38%

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com