Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 10 ml dung dịch cồn 460 vào bình đựng Na dư, sau khi phản ứng xong thu được V lít khí H2

Câu hỏi số 304448:
Vận dụng

Cho 10 ml dung dịch cồn 460 vào bình đựng Na dư, sau khi phản ứng xong thu được V lít khí H2 (đktc), biết khối lượng riêng của ancol etylic và nước lần lượt là 0,8 g/ml và 1,0 g/ml. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:304448
Phương pháp giải

Công thức độ rượu: \({D_R} = \dfrac{{{V_R}}}{{{V_{dd}}}}.100\)

Mối liên hệ giữa khối lượng dung dịch, thể tích dung dịch, khối lượng riêng: \(m = D.V\)

Tính toán theo PTHH:

H2O + Na → NaOH + ½ H2

C2H5OH + Na → C2H5ONa + ½ H2

Giải chi tiết

\({V_{{C_2}{H_5}OH}} = \dfrac{{{V_{dd}}}}{{100}}.{D_R} = \dfrac{{10}}{{100}}.46 = 4,6 (ml)\)

\( \Rightarrow {m_{{C_2}{H_5}OH}} = {V_{{C_2}{H_5}OH}}.{D_{{C_2}{H_5}OH}} = 4,6.0,8 = 3,68(g)\)

\( \Rightarrow {n_{{C_2}{H_5}OH}} = \dfrac{{3,68}}{{46}} = 0,08 (mol)\)

VH2O = 10 – 4,6 = 5,4 (ml) ⟹ mH2O = VH2O.DH2O = 5,4 (g) ⟹ nH2O = 0,3 (mol)

H2O + Na → NaOH + ½ H2

C2H5OH + Na → C2H5ONa + ½ H2

Từ các PTHH ⟹ nH2 = ½.(nH2O + nC2H5OH) = ½.(0,08 + 0,3) = 0,19 (mol)

⟹ VH2 = 0,19.22,4 = 4,256 (lít)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com