Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Trong một thí nghiệm Young về giao thoa ánh sáng, hai khe hẹp S1, S2 cách nhau một khoảng a = 1,2mm.

Câu hỏi số 314883:
Vận dụng

Trong một thí nghiệm Young về giao thoa ánh sáng, hai khe hẹp S1, S2 cách nhau một khoảng a = 1,2mm. Màn E để hứng vân giao thoa ở cách mặt phẳng chứa hai khe một khoảng D = 0,9m. Người ta quan sát được 9 vân sáng, khoảng cách giữa hai vân sáng ngoài cùng là 3,6mm. Tần số của bức xạ sử dụng trong thí nghiệm này là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:314883
Phương pháp giải

Phương pháp :

 Áp dụng công thức tính khoảng vân \(i = \frac{{\lambda D}}{a}\)

Công thức tính tần số của sóng ánh sáng \(f = \frac{c}{\lambda }\)

Giải chi tiết

Cách giải :

Có 9 vân sáng thì sẽ có 8 khoảng vân (do 2 vân 2 đầu khoảng giao thoa đang xét là vần sáng)

Vậy khoảng vân trong hệ có giá trị \(8i = 3,6 =  > i = 0,45mm\)

Áp dụng công thức tính khoảng vân ta có \(i = \frac{{\lambda D}}{a} =  > \lambda  = \frac{{ai}}{D} = \frac{{1,2.0,{{45.10}^{ - 6}}}}{{0,9}} = 0,{6.10^{ - 6}}m = 0,6\mu m\)

Tần số của bức xạ sử dụng trong thí nghiệm là \(f = \frac{c}{\lambda } = \frac{{{{3.10}^8}}}{{0,{{6.10}^{ - 6}}}} = {5.10^{14}}Hz\)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com