Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 7,8 gam hỗn hợp gồm Al và Mg tác dụng với H2SO4 thu được 8,96 lít khí SO2 (đktc). Tỉ lệ

Câu hỏi số 368549:
Vận dụng

Cho 7,8 gam hỗn hợp gồm Al và Mg tác dụng với H2SO4 thu được 8,96 lít khí SO2 (đktc). Tỉ lệ khối lượng của Al và Mg là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:368549
Phương pháp giải

Sử dụng bảo toàn e

Giải chi tiết

nSO2(đktc) = 8,96:22,4 = 0,4 (mol)

Đặt số mol của Al và Mg lần lượt là a và b (mol)

quá trình nhường e                                                                quá trình nhận e

Al → Al+3 + 3e                                                                      S+6 +2e → S+4

a               → 3a (mol)                                                                   0,8 ← 0,4 (mol)

Mg → Mg+2 + 2e

b                 → 2b (mol)

Ta có hệ phương trình:

\(\left\{ \matrix{
{m_{hh}} = 27a + 24b = 7,8 \hfill \cr
\buildrel {BT:e} \over
\longrightarrow 3a + 2b = 0,8 \hfill \cr} \right. \Rightarrow \left\{ \matrix{
a = 0,2 \hfill \cr
b = 0,1 \hfill \cr} \right. \Rightarrow \left\{ \matrix{
{m_{Al}} = 5,4\,(g) \hfill \cr
{m_{Mg}} = 2,4\,(g) \hfill \cr} \right. \Rightarrow {{{m_{Al}}} \over {{m_{Mg}}}} = {{5,4} \over {2,4}} = {9 \over 4}\)

 Đáp án B

Đáp án cần chọn là: B

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com