Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 2,8g bột Fe và 2,7 g bột Al vào dung dịch có 0,175 mol Ag2SO4. Khi phản ứng xong thu được m gam

Câu hỏi số 384615:
Vận dụng

Cho 2,8g bột Fe và 2,7 g bột Al vào dung dịch có 0,175 mol Ag2SO4. Khi phản ứng xong thu được m gam hỗn hợp 2 kim loại. Giá trị của m là:

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:384615
Phương pháp giải

2 kim loại tác dụng với 1 dd muối thì kim loại mạnh sẽ phản ứng trước, khi nào hết mới đến kim loại yếu hơn.

Đề bài cho thu được hh 2 kim loại sau phản ứng → gồm Ag và Fe dư

Vậy Al, Ag2SO4 pư hết, Fe phản ứng 1 phần

Giải chi tiết

nFe = 2,8 : 56 = 0,05 (mol)

nAl = 2,7 : 27 = 0,1 (mol)

Sau phản ứng thu được 2 kim loại → 2 kim loại gồm: Ag và Fe dư. Vậy Al và Ag2SO4 pư hết. Phản ứng xảy ra theo thứ tự sau:

           2Al + 3Ag2SO4 → Al2(SO4)3 + 6Ag↓

(mol) 0,1   → 0,15                             → 0,3

                  Còn 0,025

           Fe   +  Ag2SO4 → FeSO4 + 2Ag↓

(mol)0,025 ← 0,025                 → 0,05

Vậy sau phản ứng thu được: Ag: 0,3 + 0,05 = 0,35 (mol) và Fe dư: 0,05 – 0,025 = 0,025 (mol)

→ m = 0,35.108 + 0,025.56 = 39,2 (g)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com