Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Khuấy 7,85 gam hỗn hợp bột kim loại Zn và Al vào 100 ml dung dịch gồm FeCl2 1M và CuCl2 0,75M thì

Câu hỏi số 384624:
Vận dụng

Khuấy 7,85 gam hỗn hợp bột kim loại Zn và Al vào 100 ml dung dịch gồm FeCl2 1M và CuCl2 0,75M thì thấy phản ứng vừa đủ với nhau. Phần trăm khối lượng của Al trong hỗn hợp là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:384624
Phương pháp giải

Phản ứng vừa đủ nên cả hh kim loại và hh muối cùng phản ứng hết.

Đặt số mol Zn và Al lần lượt là x và y (mol)

Lập hệ phương trình với khối lượng và bảo toàn e giải được x, y

Từ đó tính được %mAl

Giải chi tiết

100 ml = 0,1 (lít)

nFeCl2 = V.CM = 0,1.1 = 0,1 (mol)

CuCl2 = V.CM = 0,1.0,75 = 0,075 (mol)

Đặt trong 7,85 gam hh Zn và Al có số mol lần lượt là x và y (mol)

→ mhh = 65x + 27y = 7,85 (I)

Quá trình nhường e

Zn → Zn+2  + 2e

x                → 2x (mol)

Al → Al+3 + 3e

y              → 3y (mol)

quá trình nhận e

Fe+2  + 2e → Fe

0,1   → 0,2          (mol)

Cu+2    +  2e  → Cu

0,075 → 0,15           (mol)

Bảo toàn e ta có: ∑ ne nhường  = ∑ ne nhận → 2x + 3y = 0,2 + 0,15 (II)

Giải hệ (I) và (II) ta có: x = 0,1 và y = 0,05

\(\% mAl = \dfrac{{{m_{Al}}}}{{{m_{hh}}}}.100\%  = \dfrac{{0,05.27}}{{7,85}}.100\%  \approx 17,2\% \).

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com