Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hoà tan 19,2 gam Cu trong axit H2SO4 đặc nóng thì thể tích khí SO2 (đktc) thu được

Câu hỏi số 389839:
Vận dụng

Hoà tan 19,2 gam Cu trong axit H2SO4 đặc nóng thì thể tích khí SO2 (đktc) thu được là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:389839
Phương pháp giải

PTHH: Cu + 2H2SO4 đặc nóng → CuSO4 + SO2 ↑ + 2H2O

Tính theo phương trình hóa học để tính số mol SO2, từ đó tính được thể tích khí SO2 (đktc) thu được.

Giải chi tiết

PTHH: Cu + 2H2SO4 đặc nóng → CuSO4 + SO2 ↑ + 2H2O

Theo PTHH ta có: nSO2 = nCu = 19,2 : 64 = 0,3 mol

Vậy VSO2 = 0,3.22,4 = 6,72 lít.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com