Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan 0,5 mol NaOH vào 60 gam nước thì thu được một dung dịch có nồng độ phần trăm là bao

Câu hỏi số 403893:
Thông hiểu

Hòa tan 0,5 mol NaOH vào 60 gam nước thì thu được một dung dịch có nồng độ phần trăm là bao nhiêu ?

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:403893
Phương pháp giải

mdd = mNaOH + mH2O = ?

Áp dụng công thức: \(C\% NaOH = \frac{{{m_{NaOH}}}}{{m{\,_{dd}}\,}}.100\%  = ?\)

Giải chi tiết

mNaOH = nNaOH × MNaOH = 0,5×40 = 20 (g)

mdd = mNaOH + mH2O = 20 + 60 = 80 (g)

\(C\% NaOH = \frac{{{m_{NaOH}}}}{{m{\,_{dd}}\,}}.100\%  = \frac{{20}}{{80}}.100\%  = 25\% \)

Đáp án cần chọn là: B

Tham Gia Group Dành Cho 2K11 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến lớp 8 trên Tuyensinh247.com Học bám sát chương trình SGK mới nhất của Bộ Giáo dục. Cam kết giúp học sinh lớp 8 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. Phụ huynh và học sinh tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com