Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nung 21,4 gam Fe(OH)3 ở nhiệt độ cao đến khối lượng không đổi, thu được m gam một oxit. Giá

Câu hỏi số 410535:
Thông hiểu

Nung 21,4 gam Fe(OH)3 ở nhiệt độ cao đến khối lượng không đổi, thu được m gam một oxit. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:410535
Phương pháp giải

Khi nung Fe(OH)3 đến khối lượng không đổi ta sẽ thu được Fe2O3

Từ số mol Fe(OH)3, áp dụng bảo toàn nguyên tố Fe tính được số mol Fe2O3

Giải chi tiết

Ta có: nFe(OH)3 = 21,4/107 = 0,2 mol

\(2Fe{\left( {OH} \right)_3}\xrightarrow{{Nung}}F{{\text{e}}_2}{O_3} + 3{H_2}O\)

Bảo toàn Fe → nFe2O3 = 1/2.nFe(OH)3 = 0,1 mol

→ m = mFe2O3 = 0,1.160 = 16 gam

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com