Cho m gam Fe phản ứng hết với HNO3, thu được 13,44 lít (đktc) hỗn hợp khí gồm NO và NO2 có tỉ
Cho m gam Fe phản ứng hết với HNO3, thu được 13,44 lít (đktc) hỗn hợp khí gồm NO và NO2 có tỉ khối so với H2 là 19 và dung dịch không chứa muối amoni. Giá trị của m là
Đáp án đúng là: A
Quảng cáo
NO có M = 30
NO2 có M = 46
M trung bình = 19.2 = 38 ⟹ nNO/nNO2 = (38 – 30)/(46 – 38) = 1/1
nNO + nNO2 = 13,44/22,4.
⟹ nNO = nNO2.
3nFe = 3.nNO + nNO2 ⟹ mFe.
Đáp án cần chọn là: A
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












