Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Thể tích khí oxi cần dùng (đktc) để phản ứng với 16,8 gam Fe thu được Fe3O4

Câu hỏi số 429478:
Vận dụng

Thể tích khí oxi cần dùng (đktc) để phản ứng với 16,8 gam Fe thu được Fe3O4

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:429478
Phương pháp giải

nFe = mFe/MFe

PTHH: 3Fe + 2O2 \(\xrightarrow{{{t^o}}}\) Fe3O4

Theo PTHH: nO2 = nFe.2/3.

⟹ VO2 = 22,4.nO2

Giải chi tiết

nFe = 16,8/56 = 0,3 mol.

PTHH: 3Fe + 2O2 \(\xrightarrow{{{t^o}}}\) Fe3O4

Theo PTHH: nO2 = nFe.2/3 = 0,3.2/3 = 0,2 mol

⟹ VO2 = 0,2.22,4 = 4,48 lít.

Đáp án cần chọn là: B

Tham Gia Group Dành Cho 2K11 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến lớp 8 trên Tuyensinh247.com Học bám sát chương trình SGK mới nhất của Bộ Giáo dục. Cam kết giúp học sinh lớp 8 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. Phụ huynh và học sinh tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com